
 

 

SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR 

 

 

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI 

 

MUHTASARI WA  

MICHEZO  

KWA SKULI ZA MSINGI 

DARASA LA I – VI 

 

2009 



 ii 

© Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali, 2009. 

 

Haki zote zimehifadhiwa.  Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupigisha chapa au kutoa muhtasari huu kwa jinsi yoyote ile bila idhini ya 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali. 

  

 

 

UMETAYARISHWA NA: 

IDARA YA MITAALA NA MITIHANI 

S.L.P. 3070 

ZANZIBAR 



 iii 

YALIYOMO 

 Ukurasa 

UTANGULIZI ....................................................................................................................................................................................... v  

Sababu za kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi ......................................................................................................................... v 

Umuhimu wa Somo la Michezo ............................................................................................................................................................ vi 

Madhumuni ya Elimu Zanzibar ........................................................................................................................................................... vii 

Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi ..................................................................................................................................... vii 

Ujuzi wa Jumla wa Somo la Michezo................................................................................................................................................. viii 

Malengo ya Jumla ya Somo la Michezo ................................................................................................................................................ xi 

Uchaguzi na Mpangilio wa Mada ........................................................................................................................................................... x 

Muundo wa Muhtasari ........................................................................................................................................................................... xi 

DARASA LA KWANZA ...................................................................................................................................................................... 1 

UJUZI ..................................................................................................................................................................................................... 1 

MALENGO............................................................................................................................................................................................. 2 

DARASA LA PILI .............................................................................................................................................................................. 15       

UJUZI ................................................................................................................................................................................................... 15 

MALENGO........................................................................................................................................................................................... 16 

DARASA LA TATU ........................................................................................................................................................................... 33 

UJUZI ................................................................................................................................................................................................... 33 



 iv 

MALENGO........................................................................................................................................................................................... 34 

DARASA NNE .................................................................................................................................................................................... 44 

UJUZI ................................................................................................................................................................................................... 44 

MALENGO........................................................................................................................................................................................... 45 

DARASA TANO ................................................................................................................................................................................. 56 

UJUZI ................................................................................................................................................................................................... 56 

MALENGO........................................................................................................................................................................................... 57 

DARASA SITA.................................................................................................................................................................................... 67 

UJUZI ................................................................................................................................................................................................... 67 

MALENGO........................................................................................................................................................................................... 68 

 



 v 

UTANGULIZI 

Huu ni muhtasari wa somo la Michezo.  Somo hili ni jipya na lina umuhimu wa pekee katika mtaala kwa sababu linahusika na uhimizaji wa 

ukakamavu,  ujenzi wa afya bora na moyo wa ushindani miongoni mwa wanafunzi.  Utangulizi huu unafafanua sababu za kuandika mtaala mpya  

(2009), umuhimu wa somo la Michezo, Madhumuni ya Elimu Zanzibar na ya Elimu ya Msingi, Ujuzi unaotarajiwa kuoneshwa na walengwa na 

Malengo ya kufundisha somo hili.  Kisha kuna maelezo juu ya uchaguzi na mpangilio wa mada.  Hatimaye yanatolewa maelezo juu ya muundo 

wa muhtasari na vipengele vyake.  

 

Sababu za Kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi. 

Mnamo mwaka 2008/2009 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliendesha mchakato wa kufanya mapitio, kufupisha na kuandika upya mtaala wa 

elimu ya msingi.  Madhumuni yalikuwa ni kufanya mtaala ushabihiane na Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006).  Sera hii inalenga kurekebisha 

ubora na muundo wa elimu ya msingi; kuweka muunganiko bayana kati ya elimu ya msingi, maandalizi na sekondari ili kukidhi matarajio ya 

walengwa na jamii yao.  Sera ya Elimu ya 2006 imebadili muundo wa elimu kwa kutamka kuwa elimu ya maandalizi itakuwa ni sehemu ya 

elimu ya lazima, elimu ya msingi itakuwa ni ya miaka sita (6)  badala ya saba (7) na baadhi ya masomo ya ngazi ya msingi yatafundishwa  kwa 

kutumia lugha ya Kiingereza kwa madarasa ya Tano na Sita. 

 

Mambo mengine yaliyochochea mapitio haya ni pamoja na  yafuatayo:   

 Mwelekeo wa kiulimwengu katika maendeleo ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia.   

 Mwitiko wa serikali kwa Wazanzibari kudai nafasi zaidi za skuli kwa watoto wote na kuongeza ubora wa elimu inayotolewa.  

 Mwitiko wa serikali kwa matokeo ya Utafiti wa Mahitaji katika Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 2008.  Utafiti wa mahitaji katika Mtaala 

wa Elimu ya msingi (2008) ulibainisha mapungufu yafuatayo katika mtaala wa 1998 :  
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 Haukukuza stadi za kuwasiliana, ubunifu na fikra yakinifu.   

 Haukuzingatia vya kutosha mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na masuala mtambuka.   

 Ulihimiza matumizi ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zilizojikita kwa mwalimu zaidi kuliko kwa mwanafunzi.  

 Ufundishaji/ujifunzaji ulikuwa wa kinadharia zaidi kuliko kuwa wa vitendo au ushiriki wa wanafunzi.   

 

Kwa sababu kama hizo serikali ilifanya maamuzi ya msingi kuhusu mustakabali wa mtaala wa Elimu ya Msingi.  Baadhi ya maamuzi hayo ni 

kutoa elimu inayozingatia ukuzaji wa ujuzi wa wanafunzi; yaani elimu inayowapatia maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo unaothaminiwa na 

jamii yao.  Iliamuliwa pia kuanzisha masomo mapya ya kuwapatia wanafunzi misingi ya kujiajiri au kuajiriwa na ukakamavu.  Miongoni mwa 

masomo mapya ni hili la Michezo.  

 

Umuhimu wa Somo la Michezo 

Somo hili linalenga kumpa mwanafunzi stadi za ushindani, stadi za maisha na stadi za msingi za Huduma ya Kwanza.  Stadi hizi zitamwezesha 

kujithamini na kuthamini wengine, kujiamini na kuthubutu kufanya maamuzi ya busara na kujenga moyo wa ushirikiano.  Hivyo mwanafunzi 

ataweza kuwa na tabia na mwenendo unaokubalika katika jamii yake. 

 

Kupitia michezo maendeleo ya mwanafunzi hukuzwa kuanzia mwili hadi kufikia stadi tata za kimichezo kadiri anavyopanda madarasa.  

Madhumuni yake ni kukuza na kuweka uwiano  wa maendeleo ya mwanafunzi kimwili, kiakili, kijamii na kihisia.  Hili linahusu pia wanafunzi 

wenye mahitaji maalumu.  Uelekezi wa kijamii atakaoupata mwanafunzi kutokana na kufundishwa/kujifunza michezo utamwezesha kufahamu 

masuala mtambuka kama haki za binadamu, kujiepusha na madawa ya kulevya  na maambukizi ya VVU. 
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Madhumuni ya Elimu Zanzibar 

Yafuatayo ndiyo madhumuni ya elimu Zanzibar: 

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa kiutamaduni. 

2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo kwa ajili ya kuendeleza 

kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii. 

3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar na ya Tanzania, Haki za Binadamu, pamoja na haki, 

wajibu na majukumu ya kiraia. 

4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira. 

5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kujiajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango cha juu cha 

ubora. 

6. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa na 

kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa. 

 

Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi 

Yafuatayo ndiyo madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar: 

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu, 

ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine  za kigeni. 

2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao na 

ulimwengu. 
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3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha miongoni mwa wanafunzi misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa mazingira yao na 

mahusiano ya kijamii. 

4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo na ya wakati ujao. 

5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia  umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza. 

6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi, fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi ya 

wanafunzi na ya  jamii yao. 

7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari. 

8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao kiakili na utashi wa kujitafutia maarifa. 

9. Kuwazoesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii. 

10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu wa mataifa mengine. 

11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na ufahamu wa hali ya nchi yao 

kihistoria, kisiasa na kijamii. 

12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa wa kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine. 

13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda wao wa mapumziko. 

14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanamoishi pamoja na utashi wa kuyatunza. 

 

Ujuzi wa Jumla katika Somo  

Baada ya kusoma somo la Michezo katika skuli za msingi wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kubuni na kucheza michezo mbali mbali ili kukuza afya yao kimwili na kiakili. 

2. Kubainisha na kucheza michezo midogo midogo, kuimba nyimbo na kucheza ngoma za asili ili kuendeleza utamaduni wa Taifa lao. 
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3. Kuwa jasiri, wakakamavu na wenye moyo wa kujituma. 

4. Kuogelea na kucheza michezo mbali mbali kwa kujiamini na kujitegemea. 

5. Kusikiliza kwa makini na kufuata sheria na kanuni za michezo. 

6. Kushirikiana vyema baina yao na ndani ya jamii yao. 

7. Kutumia vipaji vyao, kujijengea sifa binafsi, skuli zao na Taifa kwa ujumla. 

8. Kutumia stadi za kupata maarifa na stadi za kimichezo kutoka katika maktaba na vifaa vya TEHAMA.(Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano) 

9. Kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

Malengo ya Jumla ya Somo  

Somo la Michezo linafundishwa katika skuli za msingi ili kuwezesha wanafunzi: 

1. Kujenga afya, ukakamavu, ushujaa, ushindani na ujasiri kwa uchezaji wa michezo anuai. 

2. Kujenga tabia ya ufanyaji wa maamuzi ya haraka na sahihi katika michezo. 

3. Kukuza uwezo wa uogeleaji na uchezaji wa michezo mbali mbali kiusalama, kiujuzi, kwa usikivu na kwa ushindani. 

4. Kuwa wasikilizaji makini na wafuataji wa maelekezo na sheria wakati wa michezo. 

5. Kujenga furaha, upendo, uhusiano mwema na ushirikiano miongoni mwao bila ya ubaguzi. 

6. Kuibua na kukuza vipaji vyao sambamba na uandaaji wa mazingira mazuri ya nafasi za ajira kupitia michezo. 

7. Kutambua, kupenda utamaduni, kuwa wazalendo na wenye maadili ya Taifa. 

8. Kuwa na tabia ya kujisomea katika maktaba na matumizi ya vifaa vya TEHAMA.(Teknolojia ya Habari na Mawasiliano) 

       kwa ajili ya maarifa na stadi mpya za michezo. 

9. Kuelewa mbinu za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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Uchaguzi na Mpangilio wa Mada 

Mada zimechaguliwa kwa kuzingatia kanuni za michezo na uwezo wa kiakili na kimwili wa mwanafunzi.  Mpangilio wa mada ni wa kimantiki, 

kuanzia mada rahisi kuelekea zinazohitaji stadi tata au ngumu zaidi.  Aidha, yamezingatiwa masuala mtambuka, hususani stadi za maisha na 

ushirikiano. Uandikaji wa kila mada/mada ndogo unaakisi ujuzi unaotarajiwa kujengwa.  Mada kuu zimenyambuliwa katika mada ndogo ndogo 

ambazo zimeundiwa malengo mahsusi.  Zifuatazo katika jadweli, ndizo mada kuu zilizosambzwa katika Darasa la I hadi la VI. 

 

S.NO MADA KUU DARASA I DARASA II DARASA III DARASA IV DARASA V DARASA VI 

1. Jimnastiki. √ √ √ - - - 

2. Mazoezi ya Kawaida ya Viungo. √ √ √ - - - 

3. Michezo Midogo Midogo ya Asili. √ √ √ - - - 

4. Michezo Midogo Midogo Isiyo ya Asili. √ √ √ √ √ √ 

5. Ngoma. - √ √ √ √ √ 

6. Michezo ya Riadha. - - - √ √ √ 

7. Michezo ya Mipira - - - √ √ √ 

8. Ajali katika michezo √ √ √ √ √ √ 

9. Kuogeleaa. √ √ √ √ √ √ 
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Muundo wa Muhtasari 

Muhtasari huu una sehemu kuu mbili: kurasa za mwanzo na jadweli za Ufundishaji na Ujifunzaji. 

 

Kurasa za mwanzo 

Sehemu hii inajumuisha jalada, ukurasa wa jina la muhtasari, ukurasa wa mmiliki wa muhtasari na wa yaliyomo.  Vile vile kuna maelezo ya 

sababu za kuandika mtaala mpya (2009) na maelezo ya umuhimu wa somo la Michezo,  madhumuni ya elimu Zanzibar; malengo ya elimu ya 

msingi Zanzibar, ujuzi katika somo la Michezo, malengo ya somo la Michezo, maelezo ya uchaguaji na mpangilio wa mada na maelezo kuhusu 

jadweli za ufundishaji/ujifunzaji. 

 

Jadweli ya ufundishaji na ujifunzaji 

Sehemu ya pili inaonesha utaratibu wa ufundishaji na ujifunzaji na imegawika katika madarasa sita.  Muhtasari wa kila darasa umetanguliwa na 

ujuzi ambao wanafunzi wanatakiwa kuonesha katika darasa husika.  Kisha kuna malengo yanayotazamiwa kufikiwa katika darasa hilo.  Baada 

ya malengo linafuata jadweli la ufundishaji/ujifunzaji lenye safu wima sita zenye vichwa vya: Mada kuu/Mada ndogo; Malengo Mahsusi; Mbinu 

za Kufundishia/Kujifunzia; Vifaa/Zana; Upimaji na Vipindi kwa kila mada ndogo.  Yafuatayo ni maelezo ya vipengle hivyo: 

 

Mada Kuu/Mada Ndogo 

Mada hutamka maudhui yatakayofundishwa.  Chini ya mada kuna mada ndogo ambazo huonesha kina na mawanda ya ufundishaji/ujifunzaji wa 

mada husika. 
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Malengo Mahsusi 

Kila mada ndogo imeandikiwa lengo au malengo mahsusi.  Hayo yanaeleza stadi, mwenendo/mwelekeo na maarifa ambayo kila mwanafunzi 

anapaswa kujifunza katika mada ndogo husika.  Malengo mahsusi ndiyo yanatumiwa kufanyia upimaji. Vile vile,ufikiaji wa malengo mahsusi 

katika kujifunza hutafsiriwa kama ufikiaji wa stadi, mwelekeo na maarifa yanayolengwa katika mada husika.  Kila mwanafunzi darasani 

anatakiwa kuyafikia malengo mahsusi yaliyotajwa .  Hivyo mwalimu anapaswa kutumia lugha ya alama ili kuwafundisha ipasavyo watoto 

viziwi, na mashine ya Braille au zana mguso kwa watoto wasioona.   Taratibu, miongozo, vifaa na mbinu za kufundishia/kujifunzia kwa 

makundi mengine ya wanafunzi wenye mahitaji maalum zitumike ipasavyo. 

 

 

Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia 

Katika safu ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zimeorodheshwa mbinu shirikishi za kutumia.  Mbinu hizo ni kama onesho mbinu, mbinu 

burudiko, mhadhara mfupi, kufundishana, mazoezi ya kurudiarudia, kualika mgeni, igizo dhima na  bungua bongo.  Mbinu hizi ni mapendekezo.  

Mwalimu anashauriwa atumie mbinu nyengine anazozimudu zitakazoshirikisha wanafunzi na kufanikisha ufundishaji/ujifunzaji.  Vitendo vingi 

vilivyomo katika muhtasari vinaweza kufundishwa/kufunzwa viwanjani au nje ya darasa.  Hata hivyo vinaweza kufanywa darasani kila 

inapobidi. Ni vyema mwalimu kuanza ufundishaji kwa kutoa maelezo/maelekezo mafupi (mhadhara mfupi) kabla ya kuanza rasmi kufundisha 

vitendo vya mchezo husika. 
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Vifaa/zana 

Kwa kila mada ndogo vimependekezwa vifaa/zana zinazoweza kutumika katika kuifundishia/kujifunza.  Mwalimu anashauriwa  au kubuni na 

kutengeneza zana za bei nafuu kila inapowezekana kwa kutumia mali ghafi zinazopatikana katika mazingira yake.  Aidha, wanafunzi 

wahimizwe kufaragua, kubuni na kutengeneza vifaa vya kufundishia/kujifunzia kwa kutumia malighafi za bei nafuu zilizomo katika mazingira 

yao. 

 

Upimaji 

Safu hii inaonesha maelekezo ya upimaji wa wanafunzi. Hii itamuwezesha mwalimu kujua uwezo na matatizo ya wanafunzi, ubora wa mbinu za 

kufundishia/kujifunzia anazotumia  na ubora wa zana/vifaa anavyotumia.  Mwalimu atumie njia mbali mbali kupima maendeleo ya wanafunzi.  

Aidha azingatie mapendekezo yaliyomo katika safu hii anapotunga mazoezi ya kila siku anapofundisha, kila mwezi, kila muhula na kila mwaka 

kwa kuzingatia malengo mahsusi ya kila mada. 
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Vipindi  

Safu hii inaonesha makadirio ya idadi ya vipindi vya kufundisha/kujifunza kila mada.  Idadi hiyo imefikiwa kwa kujumlisha  idadi ya vipindi 

kwa mwaka wa masomo na kuvigawa kwa idadi ya mada ndogo zilizomo katika muhtasari.  Makadirio haya yanaweza kubadilika kulingana na 

mazingira ya ufundishaji/ujifunzaji wa mada husika.  Vipindi vine (4)  vimeondolewa kwa ajili ya majaribio na mitihani.  Somo la Michezo lina 

vipindi viwili (2) kwa wiki katika darasa la I – VI.Muda wa kipindi kimoja kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi, shifti ya asubuhi, ni dakika arobaini 

(40); na dakika thelathini na tano (35) shifti ya mchana.  Siku za Ijumaa muda wa kila kipindi utakuwa dakika 30 tu.  Utawala wa skuli 

uhakikishe kuwa muda wa masomo uliopotea kwa ajili ya dharura mbalimbali  zikiwemo sikukuu za kitaifa unafidiwa. 

 

 

KATIBU MKUU  

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI 

ZANZIBAR 
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DARASA LA KWANZA 

 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Michezo katika Darasa la I wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kukaa katika mikao tofauti ya mwili kiunyumbufu. 

2. Kujisawazisha mwili kwa usahihi bila ya kutumia vifaa. 

3. Kufanya miruko myepesi myepesi ya mtu mmoja mmoja. 

4. Kutembea na kukimbia masafa mafupi kwa mitindo tofauti. 

5. Kufanya mazoezi madogo madogo ya unyumbufu na kunyoosha misuli ya mwili.  

6. Kucheza michezo midogo midogo, kuimba na kucheza ngoma za asili kwa kujielimisha na kujiburudisha. 

7. Kushirikiana katika michezo na wanafunzi wenzao na wanajamii kwa jumla. 

8. Kurusha na kudaka vitu vyepesi. 

9. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kimichezo. 

10. Kuelezea na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

11. Kucheza  katika maji kwa usalama na kwa usahihi. 

12. Kusikiliza na kufuata kwa makini maelekezo yanayotolewa katika michezo. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Michezo katika Darasa la I ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kujenga tabia ya ufanyaji wa mazoezi ya viungo kwa ajili ya unyumbufu na uimarishaji wa miili yao. 

2. Kujua uchezaji wa michezo midogo midogo na ngoma za asili.  

3. Kujenga tabia ya ufanyaji wa mazoezi ya aina tofauti ya utembeaji na ukimbiaji. 

4. Kujenga tabia ya usikilizaji na ufuataji wa maelekezo na sheria wakati wa michezo. 

5. Kupenda ufanyaji wa mazoezi ya aina tofauti ya urukaji, urushaji na udakaji wa vitu anuai. 

6. Kufahamu stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kimichezo. 

7. Kujenga tabia ya kupenda ushirikiano katika michezo anuai bila ya ubaguzi. 

8. Kuelewa uchezaji wa majini kiusalama na kwa usahihi. 

9. Kuelewa mbinu za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. JIMNASTIKI 

a) Mikao ya 

Mwili. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kukaa kwa 

kutumia miguu. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kukaa kwa kutumia 

miguu. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wakae mikao tofauti kwa 

kutumia miguu. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufundishana kukaa 

mikao tofauti kwa kutumia miguu. 

 Filimbi. Je, mwanafunzi 

anaweza 

kukaa kwa 

kutumia miguu? 
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(ii) Kukaa kwa 

kutumia makalio. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kukaa kwa kutumia 

makali 

Filimbi. Je, mwanafunzi 

anaweza kukaa 

kwa kutumia 

makalio? 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  2. Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi wakae mikao ya mitindo 

tofauti kwa makalio. 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufundishana kukaa kwa 

mitindo tofauti kwa kutumia makalio. 

   

(iii) Mwanafunzi 

aweze kukaa kwa 

kutumia miguu na 

mikono. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kukaa kwa miguu na 

mikono. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wakae kwa kutumia 

miguu na mikono kwa mitindo tofauti. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufundishana kukaa kwa 

kutumia miguu na mikono kwa mitindo tofauti. 

Filimbi. Je, mwanafunzi 

anaweza kukaa 

kutumia miguu na 

mikono? 

 



 5 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Kujisawazisha 

Kibinafsi bila 

ya Vifaa. 

Mwanafunzi aweze 

kufanya mazoezi ya 

kujisawazisha bila ya 

vifaa kwa kutumia 

miguu miwili, mguu 

mmoja, mguu na 

mkono na mikono 

miwili. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kujisawazisha bila ya 

vifaa kwa kutumia miguu miwili, mguu 

mmoja, mguu na mkono na mikono miwili. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wafanye mazoezi ya 

kujisawazisha bila ya vifaa kwa kutumia 

miguu miwili, mguu mmoja, mguu na 

mkono na mikono miwili. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufundishana mazoezi mbalimbali ya 

kujisawazisha bila ya vifaa kwa kutumia 

miguu miwili, mguu mmoja, mguu na 

mkono na mikono miwili. 

Filimbi. Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufanya mazoezi 

ya kujisawazisha 

bila ya vifaa kwa 

kutumia miguu 

miwili, mguu 

mmoja, mguu na 

mkono na mikono 

miwili? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Miruko 

Midogo 

Midogo ya 

Juu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuruka bila ya vifaa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi mambo ya kuzingatia wakati 

wa kuruka bila ya vifaa. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi waruke bila ya vifaa. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana mwalimu 

awongoze wanafunzi wafundishane kuruka bila 

ya vifaa.  

Filimbi Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuruka bila ya  

vifaa? 

4 

(ii) Kuruka kwa kutumia 

vifaa 

1. Kwa kutumia njia ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi mambo ya kuzingatia wakati 

wa kuruka kwa kutumia vifaa.  

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu awaongoze 

wanafunzi waruke kwa kutumia vifaa. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufundishana kuruka kwa 

kutumia vifaa. 

1. Kamba. 

2. Fito. 

3. Filimbi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuruka kwa 

kutumia vifaa? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

d) Mirusho Midogo 

Midogo ya Juu 

na Kudaka. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kurusha na 

kudaka vitu 

vidogo vidogo 

peke yake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi mambo ya kuzingatia wakati 

wa kurusha na kudaka vitu vidogo vidogo. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi warushe na wadake vitu 

vidogo vidogo akiwa peke yake kwa mitindo 

tofauti. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana mwalimu 

awaongoze wanafunzi wafundishane kurusha na 

kudaka vitu vidogo vidogo kila mmoja wakiwa 

peke yao kwa mitindo tofauti. 

1. Mipira 

midogo. 

2. Vifuko vya 

mbegu. 

3. Filimbi. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kurusha na kudaka vitu 

vidogo vidogo peke 

yake? 

4 

     

 (ii) Kumrushia vitu 

vidogo vidogo 

mwenziwe na 

adake kwa 

mitindo tofauti. 

 

 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara  mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi mambo ya kuzingatia wakati 

wa kumrushia vitu  mwenziwe kwa kudaka. 

1. Filimbi. 

2. Alama za 

kiwanja. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kumrushia vitu vidogo 

vidogo mwenziwe na 

adake kwa mitindo 

tofauti? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi warushiane na wadake vitu vidogo 

vidogo kwa mitindo tofauti. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana mwalimu 

awaongoze wanafunzi wafundishane kurushiana na 

kudaka vitu vidogo vidogo kwa mitindo tofauti. 

   

e) Kutembea na 

Kukimbia 

Masafa Mafupi. 

Mwanafunzi 

aweze:  

(i) Kutembea 

masafa mafupi 

kwa mitindo 

tofauti kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi mambo ya kuzingatia wakati 

wa kutembea masafa mafupi. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi watembee masafa mafupi kwa mitindo 

tofauti. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia 

mwalimu awaongoze wanafunzi wafanye mazoezi 

ya kutembea masafa mafupi kwa mitindo tofauti. 

 Je, mwanafunzi anaweza 

kutembea masafa mafupi 

kwa mitindo tofauti? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kukimbia masafa 

mafupi kwa 

mitindo tofauti 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kukimbia masafa mafupi 

kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wakimbie mbio za 

masafa mafupi kwa mitindo tofauti kwa 

usahihi. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi wafanye 

mazoezi ya kukimbia masafa mafupi kwa 

mitindo tofauti kwa usahihi. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza 

kukimbia masafa 

mafupi kwa mitindo 

tofauti kwa usahihi? 

 

2. MAZOEZI YA 

KAWAIDA YA 

VIUNGO 

a) Mazoezi ya 

Kuruka ruka 

kwa Kufuata 

Mapigo ya 

Ngoma au 

Muziki. 

Mwanafunzi aweze  

kufanya mazoezi ya 

kuruka ruka ya 

mitindo tofauti kwa 

kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufanya  mazoezi ya 

mitindo tofauti ya kuruka ruka kwa kufuata 

mapigo ya ngoma au muziki. 

4. Kwa kutumia mbinu burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufanya mazoezi kwa 

kuburudika ya mitindo tofauti ya kuruka ruka 

kwa kufuata mapigo ya ngoma au muziki. 

1. Ngoma. 

2. Kanda za 

    kunasia  

    sauti. 

3. Kanda za 

video. 

4. Filimbi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufanya mazoezi ya 

kuruka ruka ya 

mitindo tofauti kwa 

kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Mazoezi ya 

Kuruka ruka bila 

ya Kufuata 

Mapigo ya 

Ngoma au 

Muziki. 

Mwanafunzi aweze 

kufanya mazoezi ya 

kuruka ruka ya mitindo 

tofauti bila ya kufuata 

mapigo ya ngoma au 

muziki. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi wafanye mazoezi ya kuruka ruka bila ya 

kufuata mapigo ya ngoma au muziki kwa mitindo 

tofauti. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia 

mwalimu awaongoze wanafunzi wafanye mazoezi 

ya kuruka ruka bila ya kufuata mapigo ya ngoma 

au muziki kwa mitindo tofauti. 

Filimbi. Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufanya mazoezi ya 

kuruka ruka kwa 

mitindo tofauti bila 

ya kufuata mapigo 

ya ngoma au 

muziki? 

4 

3. MICHEZO 

MIDOGO 

MIDOGO YA 

ASILI 

Michezo yenye 

Nyimbo ya Kukaa, 

Kusimama na 

Kuchutama. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kucheza michezo 

midogo midogo ya 

kukaa yenye nyimbo. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi  

wacheze michezo midogo midogo 

 ya asili ya kukaa na yenye nyimbo. 

2. Kwa kutumia mbinu burudiko  

mwalimu awaongoze wanafunzi  

wacheze michezo midogo midogo  

ya kukaa na kuimba nyimbo. 

1. Filimbi. 

2. Vifaa vya 

michezo 

husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

midogo midogo ya 

kukaa yenye 

nyimbo? 

10 

 (ii) Kucheza michezo 

midogo midogo ya 

kusimama yenye 

nyimbo. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze michezo 

midogo midogo ya kusimama yenye nyimbo. 

2. Kwa kutumia mbinu burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze michezo 

midogo midogo ya kusimama yenye nyimbo. 

Filimbi. Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

midogo midogo ya 

kusimama yenye 

nyimbo? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

 KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kucheza 

michezo midogo 

midogo ya 

kuchutama 

yenye  

     nyimbo. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze michezo 

midogo midogo ya kuchutama yenye nyimbo. 

2. Kwa kutumia mbinu burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze michezo 

midogo midogo ya kuchutama yenye nyimbo. 

Filimbi. Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

midogo midogo ya 

kuchutama yenye 

nyimbo? 

 

4. MICHEZO 

MIDOGO 

MIDOGO ISIYO 

YA ASILI 

a) Michezo Rahisi 

Isiyotumia Vifaa. 

Mwanafunzi aweze  

kucheza michezo 

rahisi tofauti 

isiyotumia vifaa. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze michezo rahisi 

tofauti isiyotumia vifaa isiyo kuwa ya asili. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi kufanya 

mazoezi ya kucheza michezo rahisi tofauti 

isiyotumia vifaa na isiyo ya asili. 

1. Filimbi. 

2. Alama za uwanjani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

rahisi tofauti 

isiyotumia vifaa? 

10 

b) Michezo 

Inayotumia Vifaa. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza michezo 

tofauti inayotumia 

vifaa. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze michezo 

tofauti inayotumia vifaa isiyokuwa ya asili. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia – 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi kufanya 

mazoezi ya kucheza michezo tofauti 

inayotumia vifaa isiyokuwa ya asili. 

1. Filimbi. 

2. Mipira tofauti. 

3. Mipira ya kengele. 

4. Vitambaa. 

5. Alama za wachezaji. 

6. Alama za kiwanjani. 

7. Vifuko vya mbegu. 

8. Chupa. 

9. Vijiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

michezo tofauti 

inayotumia vifaa 

sahili? 

11 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

5. NGOMA 

Ngoma za Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza ngoma za asili 

zinazochezwa katika 

eneo lake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika mgeni,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze ngoma ya asili 

inayochezwa katika eneo lao. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia 

mgeni  awaongoze wanafunzi wafanye mazoezi ya 

kucheza ngoma ya asili inayochezwa katika eneo 

lao. 

1. Vifaa vya 

ngoma husika. 

2. Marembo 

sanaa ya 

ngoma husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza ngoma ya 

asili inayochezwa 

katika eneo lake 

kiufundi? 

12 

6. AJALI 

KATIKA 

MICHEZO 

(a) Kuvilia Damu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

kuvilia damu. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi dhana ya kuvilia damu. 

 

Vielelezo vya 

ajali husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza dhana ya  

kuvilia damu? 

6 

 (ii) Kutaja vyanzo vya 

ajali 

vinavyosababisha 

kuvilia damu. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo mwalimu 

awaongoze wanafunzi wajadiliane kutaja vyanzo vya 

ajali vinavyosababisha kuvilia damu. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vyanzo vya 

ajali 

vinavyosababisha 

kuvilia damu? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mchezaji 

aliyevilia damu 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kutoa huduma ya 

kwanza kwa mchezaji aliyevilia damu. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa huduma ya 

kwanza kwa mchezaji aliyevilia damu. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi waigize 

kutoa huduma ya kwanza kwa mchezaji 

aliyevilia damu kwa usahihi. 

1. Barafu au 

kifuko cha 

barafu. 

2. Maji ya baridi. 

3. Kitambaa safi. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa huduma ya kwanza 

kwa mchezaji aliyevilia 

damu kwa usahihi? 

 

7. KUOGELEA 

(a) Kuzowea 

Maji. 

Mwanafunzi aweze: 

i) Kuingia katika 

maji kwa 

utaratibu na 

umakini. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kuingia katika maji. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuingia katika maji 

kwa utaratibu na umakini. 

1. Vazi la 

     kuogelea. 

2. Kamba refu. 

3. Fito zenye  

    ncha. 

4. Maboya.  

Je, mwanafunzi anaweza 

kuingia katika maji kwa 

utaratibu na umakini? 

2 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 ii) Kufanya michezo 

sahili katika maji 

haba. 

Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufanya michezo sahili  

juu na ndani ya maji haba. 

1. Mipira ya 

plastiki ya kawaida. 

2. Vifaa vidogo 

vidogo vyenye 

kuzama. 

3. Mipira ya 

plastiki ya kengele. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kufanya michezo  sahili 

katika maji haba? 

 

b) Kupumua 

Kiustadi 

Mwanafunzi aweze: 

i) Kufanya matendo 

ya kupumua juu 

na ndani ya maji. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufanya matendo 

tofauti ya kupumua juu na ndani ya maji. 

Vipira vyepesi/vitu 

vyepesi 

vinavyoelea. 

Je, mwanafunzi  anaweza 

kufanya matendo ya 

kupumua juu na ndani ya 

maji? 

2 
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DARASA LA PILI 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Michezo katika Darasa la II wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kubiringita na kujiviringisha kiunyumbufu. 

2. Kuruka miruko ya aina tofauti ya kutumia vifaa kwa njia ya vikundi. 

3. Kujisawazisha mwili kwa kutumia vifaa kwa njia ya vikundi. 

4. Kurusha na kudaka vifaa vyepesi kwa mitindo mbali mbali. 

5. Kufanya mazoezi mbali mbali ya viungo na kukimbia masafa mafupi. 

6. Kucheza ngoma za asili na michezo midogo midogo yenye kuambatana na nyimbo na isiyo na nyimbo. 

7. Kusikiliza na kufuata kwa makini maelekezo yanayotolewa katika michezo. 

8. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano) ili kupata maarifa na stadi za 

kimichezo. 

9. Kuruka miruko ya aina tofauti ya masafa kwa kutumia vifaa mbali mbali na kuchupa masafa mafupi kutoka juu. 

10. Kushirikiana katika michezo na wanafunzi wenzao na wanajamii kwa jumla. 

11. Kufanya mazoezi sahili ya kuogelea kwa usahihi na usalama. 

12. Kuelezea na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Michezo katika Darasa la II ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kujenga tabia ya ufanyaji wa mazoezi mbali mbali kwa ajili ya unyumbufu na uimarishaji wa miili yao. 

2. Kuelewa uchezaji wa michezo midogo midogo ya asili ya utembeaji na ukimbiaji yenye nyimbo. 

3. Kujua uchezaji wa ngoma za asili na michezo midogo midogo inayoambatana na isiyoambatana na nyimbo. 

4. Kuelewa ufanyaji wa mazoezi ya viungo kwa uimarishaji wa stadi za michezo mbali mbali. 

5. Kufahamu stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano)  ili kupata maarifa na stadi za 

kimichezo. 

6. Kujenga tabia ya kupenda ushirikiano katika michezo anuai bila ya ubaguzi. 

7. Kujenga tabia ya usikilizaji na ufuataji wa maelekezo na sheria wakati wa michezo. 

8. Kuelewa mbinu za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

9. Kufahamu vitendo sahili vya uogeleaji. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. JIMNASTIKI 

a) Kujisawazisha 

Kibinafsi Juu 

ya Vifaa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujisawazisha kwa 

kusimama juu ya vifaa 

tofauti kwa mitindo 

mbalimbali. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kujisawazisha kwa 

kusimama juu ya vifaa tofauti kwa 

mitindo mbalimbali. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wajisawazishe kwa 

kusimama juu ya vifaa tofauti kwa 

mitindo mbalimbali. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufundishana kujisawazisha kwa 

kusimama juu ya vifaa tofauti kwa 

mitindo mbalimbali. 

1. Gogo. 

2. Bao. 

3. Kamba. 

4. Viti. 

5. Mabenchi. 

6. Filimbi. 

7. Chati yenye mazoezi 

ya kujisawazisha. 

8. Saa ya kusimama 

“(stop watch)” 

9. Mikanda ya video 

yenye kuonesha 

mazoezi ya 

kujisawazisha. 

10. Chati mguso ya 

mazoezi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujisawazisha kwa 

kusimama juu ya 

vifaa kwa mitindo 

mbalimbali? 

4 



 18 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kujisawazisha kwa 

kutembea juu ya vifaa 

tofauti. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kujisawazisha kwa 

kutembea juu ya vifaa tofauti kwa mitindo 

mbalimbali. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wajisawazishe kwa 

kutembea juu ya vifaa tofauti kwa mitindo 

mbalimbali. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

wafanye mazoezi ya kutembea juu ya vifaa 

tofauti kwa mitindo mbalimbali. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujisawazisha kwa 

kutembea juu ya 

vifaa tofauti? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Miruko Midogo 

Midogo ya 

Chini. 

Mwanafunzi aweze 

(i) Kuruka kwa kutumia 

mguu mmoja. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kuruka chini kwa 

kutumia mguu mmoja. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuruka chini kwa 

kutumia mguu mmoja kwa mitindo tofauti. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi waruke 

chini kwa kutumia mguu mmoja kwa 

mitindo tofauti. 

1. Alama 

maalum. 

2. Kamba. 

3. Filimbi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuruka kwa 

kutumia mguu 

mmoja? 

4 

 (ii) Kuruka kwa kutumia 

miguu miwili kwa 

pamoja. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kuruka chini kwa 

kutumia miguu miwili. 

 

1. Filimbi. 

2. Alama. 

maalum za 

uwanjani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuruka kwa 

kutumia miguu 

miwili kwa 

pamoja? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

 KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  2. Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuruka chini kwa miguu miwili kwa 

mitindo tofauti. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia 

mwalimu awaongoze wanafunzi kufanya mazoezi ya 

kuruka chini kwa miguu miwili kwa mitindo tofauti. 

.   

c) Mirusho ya 

Masafa kwa 

Kulenga. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kurusha vifaa 

kwa kuingiza 

katika 

sehemu 

maalum. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi mambo ya kuzingatia wakati wa 

kurusha vifaa kwa kuingiza katika sehemu maalum. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kurusha vifaa kwa kuingiza katika 

sehemu maalum. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia 

mwalimu awaongoze wanafunzi wafanye mazoezi 

ya kurusha vifaa kwa kuingiza katika sehemu 

maalumu. 

1. Filimbi. 

2. Vifuko vya 

mbegu. 

3. Boksi/ndoo/ 

kapu. 

4. Chaki. 

5. Mipira midogo. 

6. Gololi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kurusha vifaa kwa 

kuingiza katika 

sehemu maalum? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kurusha vifaa 

kwa kugonga 

sehemu au kitu 

maalum. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi  

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kurusha vifaa kwa kugonga 

sehemu au kitu maalum. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kurusha vifaa kwa kugonga sehemu au 

kitu maalum. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mozoezi ya kurudia rudia  

mwalimu awongoze wanafunzi kurusha vifaa kwa 

kugonga sehemu au kitu maalum kwa kushindana. 

1. Filimbi. 

2. Vifuko vya 

mbegu. 

3. Boksi. 

4. Mipira 

midogo. 

5. Ukuta. 

6. Chupa. 

7. Fito. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kurusha vifaa kwa 

kugonga sehemu au 

kitu maalum? 

 

d) Kutembea na 

Kukimbia 

Masafa ya 

Kati. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kutembea 

masafa ya kati 

kwa mitindo 

tofauti. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi mambo ya kuzingatia wakati 

wa kutembea masafa mafupi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi watembee masafa ya kati 

kwa mitindo tofauti. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia  

mwalimu awaongoze wanafunzi wafanye mazoezi 

ya kutembea masafa ya kati kwa mitindo tofauti. 

1. Filimbi. 

2. Alama. 

maalumu za 

uwanjani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutembea masafa 

ya kati kwa mitindo 

tofauti? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kukimbia masafa ya 

kati kwa mitindo 

tofauti na usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kukimbia masafa ya kati 

kwa mitindo tofauti na usahihi. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wakimbie masafa ya 

kati kwa mitindo tofauti na usahihi. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

wafanye mazoezi ya kukimbia masafa ya kati 

kwa mitindo tofauti na usahihi. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza 

kukimbia masafa 

ya kati kwa 

mitindo tofauti na 

usahihi? 

 

e) Kubiringita na 

Kujiviringisha. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kubiringita kwa 

kuanza na 

kuchutama. 

 

 

 

 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kubiringita kwa kuanza 

na kuchutama. 

 

 

 

    Mkeka wa 

jimnastiki. 

 

 

. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubiringita kwa 

kuanza na 

kuchutama? 

5 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wabiringite kwa kuanza 

na kuchutama. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi wafundishane 

kubiringita kwa kuanza na kuchutama 

2. Chati yenye 

kuonesha 

mazoezi ya 

kubiringita.  

3. Mikanda ya 

video yenye 

kuonesha 

mazoezi ya 

kubiringita. 

4. Filimbi 

  

 (ii) Kubiringita kwa 

kuanza na 

kusimama. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kubiringita kwa kuanza 

na kusimama. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wabiringite kwa kuanza 

na kusimama. 

 

 

 

 

 

 

1. Mkeka wa 

jimnastiki. 

2. Chati yenye 

kuonesha 

mazoezi ya 

kubiringita. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubiringita kwa 

kuanza na 

kusimama? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  3. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi wafundishane 

kubiringita kuanza na kusimama 

3. Mikanda ya 

video yenye 

kuonesha 

mazoezi ya 

kubiringita. 

4. Filimbi. 

  

 (iii) Kujiviringisha kwa 

kulia na kushoto. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo 

muhimu ya kuzingatia wakati wa 

kujiviringisha kwa kulia na kushoto. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wajiviringishe kwa 

kulia na kushoto. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

wafanye mazoezi ya kujiviringisha kwa kulia 

na kushoto. 

1. Mkeka wa 

jimnastiki. 

2. Chati yenye 

kuonesha 

mazoezi ya 

kujiviri-

ngisha. 

3. Mikanda ya 

video yenye 

kuonesha 

mazoezi ya 

kujiviri-

ngisha. 

4. Filimbi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujiviringisha 

kwa kulia na 

kushoto? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

2. MAZOEZI YA 

KAWAIDA YA 

VIUNGO 

a) Mazoezi ya 

Kutembea na 

Kukimbia kwa 

Kufuata Mapigo 

ya Ngoma au 

Muziki. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kutembea kwa 

mitindo tofauti kwa 

kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kutembea kwa 

mitindo tofauti kwa kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi watembee kwa 

mitindo tofauti kwa kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya mazoezi ya kutembea kwa mitindo 

tofauti kwa kufuata mapigo ya ngoma au 

muziki. 

1. Ngoma. 

2.  Kanda za 

kunasia sauti 

3. Kanda za 

video. 

4. Filimbi. 

5. Alama 

maalum za 

uwanjani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutembea kwa 

mitindo tofauti 

kwa kufuata 

mapigo ya ngoma 

na muziki? 

6 

 



 26 

 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 ii) Kukimbia kwa 

mitindo tofauti kwa 

kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kukimbia kwa 

mitindo tofauti kwa kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wakimbie kwa 

mitindo tofauti kwa kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufanya mazoezi ya kukimbia 

kwa kufuata mapigo ya ngoma au muziki. 

1. Ngoma. 

2. Kanda za 

kunasia sauti 

3. Kanda za 

video. 

4. Filimbi. 

5. Alama. 

maalum za 

uwanjani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kukimbia kwa 

mitindo tofauti kwa 

kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Mazoezi ya 

Kutembea na 

Kukimbia bila 

Kufuata 

Mapigo ya 

Ngoma au 

Muziki 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutembea kwa 

mitindo tofauti bila 

ya kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kutembea kwa 

mitindo tofauti bila ya kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi watembee kwa 

mitindo tofauti bila ya kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya mazoezi ya kutembea kwa mitindo 

tofauti bila ya kufuata mapigo ya ngoma au 

muziki. 

1. Filimbi. 

2. Alama. 

maalum za 

ndani ya 

kiwanja. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutembea kwa 

mitindo tofauti bila 

ya kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kukimbia kwa 

mitindo tofauti bila 

ya kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kukimbia kwa mitindo 

tofauti bila ya kufuata mapigo ya ngoma au 

muziki. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wakimbie kwa 

mitindo tofauti bila ya kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya mazoezi ya kukimbia kwa mitindo 

tofauti bila ya kufuata mapigo ya ngoma au 

muziki.  

1. Filimbi. 

2. Alama 

maalum za 

ndani ya 

kiwanja. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kukimbia kwa 

mitindo tofauti bila 

ya kufuata mapigo ya 

ngoma au muziki? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

3. MICHEZO 

MIDOGO MIDOGO 

YA ASILI 

Michezo ya 

Kutembea na  

Kukimbia yenye 

Nyimbo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kucheza michezo 

tofauti ya kutembea 

yenye nyimbo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya utafiti mwalimu 

awaongoze wanafunzi waoneshe michezo 

tofauti ya kutembea yenye nyimbo 

walioitafuta katika maeneo yao. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya mazoezi ya michezo tofauti ya 

kutembea yenye nyimbo. 

 

1. Filimbi. 

2. Vifaa 

kulingana 

na michezo 

husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

tofauti ya kutembea 

yenye nyimbo? 

8 

 (ii) Kucheza michezo 

tofauti ya kukimbia 

yenye nyimbo. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya utafiti mwalimu 

awaongoze wanafunzi waoneshe michezo 

tofauti ya kukimbia yenye nyimbo, 

walioitafuta katika maeneo yao. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya mazoezi ya michezo tofauti ya 

kukimbia yenye nyimbo. 

1. Fillimbi. 

2. Vifaa 

kulingana na 

michezo 

husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

tofauti ya kukimbia 

yenye nyimbo?  
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

4. MICHEZO 

MIDOGO 

MIDOGO ISIYO 

YA ASILI 

a) Michezo Rahisi 

Isiyotumia Vifaa. 

Mwanafunzi aweze  

kucheza michezo rahisi 

isiyo ya asili ambayo 

haitumii vifaa. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kucheza michezo 

rahisi isiyo tumia vifaa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kucheza michezo rahisi isiyo ya asili 

isiyotumia vifaa. 

1. Filimbi. 

2. Alama za 

uwanjani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

rahisi isiyo ya 

asili ambayo 

haitumii vifaa? 

10 

b) Michezo 

Inayotumia Vifaa 

Rahisi. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza michezo 

inayotumia vifaa rahisi 

isiyo kuwa ya asili. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kucheza michezo 

rahisi inayotumia vifaa isiyo ya asili. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kucheza michezo rahisi inayotumia vifaa 

isiyo ya asili. 

 

1. Kamba fupi. 

2. Kamba refu. 

3. Mipira tofauti. 

4. Alama za 

wachezaji. 

5. Viti. 

6. Filimbi. 

7. Vitambaa. 

8. Chupa. 

9. Magunia. 

10. Mipira ya 

kengele. 

11. Vifuko vya 

mbegu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

inayotumia vifaa 

rahisi isiyokuwa 

ya asili? 

10 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

5. NGOMA 

Ngoma za Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza ngoma ya asili 

inayochezwa katika 

eneo lake kiufundi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika mgeni, 

mgeni kwa msaada wa mwalimu 

awaongoze wanafunzi kucheza ngoma ya 

asili inayochezwa katika eneo lao. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kucheza ngoma ya asili. 

1. Vifaa vya ngoma 

husika. 

2. Marembo sanaa 

ya ngoma husika. 

3. Mkanda wa 

video wa ngoma 

husika. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

ngoma  ya asili 

inayochezwa katika 

eneo lake kiufundi? 

12 

6. AJALI KATIKA 

MICHEZO 

Mshituko wa 

Viungo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

mshituko wa viungo.  

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi  

mwalimu awaeleze wanafunzi dhana ya 

mshituko wa viungo. 

Vielelezo vya ajali 

husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza dhana ya 

mshituko wa 

viungo? 

6 

 (ii) Kutaja vyanzo vya 

ajali 

vinavyosababisha 

mshtuko wa viungo. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

vyanzo vya ajali vinavyosababisha mshtuko 

wa viungo. 

 

- 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vyanzo vya 

ajali 

vinavyosababisha 

mshtuko wa 

viungo? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kutoa huduma ya 

kwanza kwa mchezaji 

aliyeshituka kiungo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaeleze wanafunzi 

mambo ya kuzingatia wakati wa kutoa 

huduma ya kwanza kwa mchezaji 

aliyeshituka kiungo. 

2. Kwa kutumia mbinu igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuigiza 

kutoa huduma ya kwanza kwa mchezaji 

alieshtuka kiungo kwa usahihi. 

1. Barafu. 

2. Maji ya baridi. 

3. Bendeji. 

4. Pamba. 

5. Kitambaa safi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutoa huduma ya 

kwanza kwa 

mchezaji 

aliyeshituka 

kiungo kwa 

usahihi? 

 

7. KUOGELEA 

a) Kuelea juu ya 

Maji. 

Mwanafunzi aweze 

kuelea juu ya maji 

kwa msaada wa 

mwalimu, mwanafunzi 

au vifaa. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya matendo ya kuelea juu ya 

maji. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufanya 

matendo ya kuelea juu ya maji. 

1. Kamba refu. 

2. Fito zenye 

ncha. 

3. Mavazi ya 

kuogelea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuelea 

juu ya maji kwa 

msaada wa 

mwalimu, 

mwanafunzi au 

vifaa? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b)  Vitendo vya 

Miguu na Mikono 

katika Kuogelea. 

Mwanafunzi aweze 

kufanya matendo ya 

miguu na mikono 

katika kuogelea kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia  onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya matendo ya kuogelea kwa 

usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufanya 

matendo ya miguu na mikono 

katika kuogelea kwa usahihi. 

1. Kamba refu. 

2. Fito zenye 

ncha. 

3. Mavazi ya 

kuogelea. 

4. Maboya. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufanya 

matendo ya miguu 

na mikono  katika 

kuogelea kwa 

usahihi? 
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DARASA LA TATU 

 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Michezo katika Darasa la III wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kuruka miruko tofauti ya masafa kwa kutumia vifaa mbali mbali na kuchupa masafa mafupi kutoka juu. 

2. Kurusha na kudaka vifaa mbali mbali kiustadi ili kujiimarisha. 

3. Kujisawazisha mwili kwa kusimamia kichwa na mikono. 

4. Kucheza ngoma na michezo midogo midogo ya asili inayoambatana na isiyoambatana na nyimbo. 

5. Kucheza michezo midogo midogo ya mipira na ya kukimbia. 

6. Kusikiliza na kufuata kwa makini maelekezo yanayotolewa katika michezo. 

7. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano)  

            ili kupata maarifa na stadi za kimichezo. 

8. Kushirikiana katika michezo na wanafunzi wenzao na wanajamii kwa jumla. 

9. Kuogelea kiufundi na kwa usalama. 

10. Kuelezea na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Michezo katika darasa la III ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kujenga tabia ya ufanyaji wa mazoezi ya viungo kwa ajili ya uimarishaji wa miili yao. 

2. Kujua ufanyaji wa mazoezi ya uimarishaji wa stadi za michezo mbali mbali. 

3. Kuelewa uchezaji wa michezo midogo midogo ya mipira na ukimbiaji. 

4. Kuelewa uchezaji wa ngoma za asili na michezo midogo midogo ya asili kwa uimarishaji wa stadi za michezo mbali mbali. 

5. Kufahamu stadi ya matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano)  

       ili kupata maarifa na stadi za kimichezo. 

6. Kujenga tabia ya kupenda ushirikiano katika michezo anuai bila ya ubaguzi. 

7. Kujenga tabia ya usikilizaji na ufuataji wa maelekezo na sheria wakati wa michezo. 

8. Kuelewa uogeleaji ulisalama  na wa kiufundi. 

9. Kuelewa mbinu za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU YA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. JIMNASTIKI 

a) Kujisawazisha 

kwa Kusaidiwa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujisawazisha kwa 

kusaidiana.  

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kujisawazisha kwa 

kusaidiana. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wajisawazishe kwa 

kusaidiana. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi kufanya 

mazoezi ya kijisawazisha kwa kusaidiana. 

1. Chati yenye 

mazoezi ya 

kujisawazisha 

kwa kusaidiwa 

na mwenziwe.  

2. Filimbi. 

3. Chati  mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujisawazisha kwa 

kusaidiana? 

8 

 (ii) Kujisawazisha 

kwa kusaidiwa na 

vifaa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kujisawazisha kwa 

kusaidiwa na vifaa. 

 

1. Chati yenye 

mazoezi ya 

kujisawazisha 

kwa kusaidiwa 

na vifaa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujisawazisha kwa 

kusaidiwa na 

vifaa? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  2. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wajisawazishe kwa 

kusaidiwa na vifaa. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia 

mwalimu awaongoze wanafunzi kufanya mazoezi 

ya kujisawazisha kwa kusaidiwa na vifaa. 

2. Filimbi. 

3. Ukuta. 

4. Chati mguso 

yenye mazoezi. 

  

b) Miruko na 

Michupo 

Mchanganyiko. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuruka miruko 

mchanganyiko kwa 

mitindo 

mbalimbali. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi mambo ya kuzingatia wakati 

wa kuruka miruko mchanganyiko kwa mitindo 

mbalimbali. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi waruke miruko mchanganyiko kwa 

mitindo mbalimbali. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia 

mwalimu awaongoze wanafunzi kufanya mazoezi 

ya kuruka miruko mchanganyiko kwa mitindo 

mbalimbali. 

1. Kamba fupi. 

2. Kamba refu. 

3. Fito. 

4. Filimbi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuruka miruko 

mchanganyiko 

kwa mitindo 

tofauti? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuchupa 

michupo 

mchanganyiko 

kwa mitindo 

mbalimbali. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kuchupa  michupo 

mchanganyiko kwa mitindo mbalimbali. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wachupe michupo 

mchanganyiko kwa mitindo mbali mbali. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi kufanya 

mazoezi ya kuchupa michupo mchanganyiko 

kwa mitindo mbalimbali. 

1. Gogo. 

2. Baraza. 

3. Ukuta. 

4. Kiti/benchi. 

5. Filimbi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchupa 

michupo 

mchanganyiko 

kwa mitindo 

mbalimbali? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

 KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

2. MAZOEZI YA 

KAWAIDA 

YA VIUNGO 

a) Mazoezi Tofauti 

ya Mwili kwa 

Mapigo ya 

Ngoma au 

Muziki. 

Mwanafunzi aweze  

kufanya mazoezi 

tofauti ya mwili kwa 

mapigo ya ngoma au 

muziki. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wafanye mazoezi 

tofauti ya mwili kwa mapigo ya ngoma au 

muziki. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya burudiko  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufanya mazoezi 

tofauti ya mwili kwa mapigo ya ngoma au 

muziki. 

1. Ngoma. 

2. Kanda za 

kunasia sauti. 

3. Kanda za video. 

4. Filimbi. 

5. Alama maalum 

za uwanjani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufanya mazoezi 

tofauti ya mwili 

kwa mapigo ya 

ngoma au 

muziki? 

8 

b) Mazoezi ya 

Mwili bila 

Mapigo ya 

Ngoma au 

Muziki. 

Mwanafunzi aweze 

kufanya mazoezi ya 

mwili bila ya mapigo 

ya ngoma au muziki. 

 1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufanya mazoezi ya 

mwili bila ya mapigo ya ngoma au muziki. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya mazoezi ya mwili bila ya mapigo ya 

ngoma au muziki. 

1. Filimbi. 

2. Alama maalum 

za ndani ya 

kiwanja. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufanya mazoezi 

ya mwili bila ya 

mapigo ya 

ngoma au 

muziki? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

 KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

3. MICHEZO 

MIDOGO 

MIDOGO YA 

ASILI 

Michezo yenye 

Nyimbo na Isiyo 

na Nyimbo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kucheza michezo 

ya asili yenye 

nyimbo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze michezo ya 

asili yenye nyimbo. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya kazi ya vikundi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kucheza 

michezo ya asili yenye nyimbo kwenye 

vikundi vyao. 

1. Filimbi. 

2. Vifaa kulingana 

na michezo 

husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

ya asili yenye 

nyimbo? 

18 

 (ii) Kucheza michezo 

ya asili isiyo na 

nyimbo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya utafiti mwalimu 

awaongoze wanafunzi waoneshe michezo 

ya asili isiyo na nyimbo walioitafuta katika 

maeneo yao. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya mazoezi ya kucheza michezo ya 

asili isiyo na nyimbo. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

ya asili isiyo na 

nyimbo? 
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MADA KUU/  

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 4. MICHEZO 

MIDOGO 

MIDOGO ISIYO 

YA ASILI 

Michezo Inayotumia 

Vifaa Mchanganyiko. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza michezo 

midogo midogo 

inayotumia vifaa 

mchanganyiko. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kucheza michezo 

midogo midogo isiyo ya asili inayotumia 

vifaa mchanganyiko. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze michezo 

midogo midogo isiyo ya asili inayotumia 

vifaa mchanganyiko. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufanya mazoezi ya kucheza 

michezo midogo midogo isiyo ya asili 

inayotumia vifaa mchanganyiko. 

1. Kamba fupi. 

2. Kamba ndefu. 

3. Mipira tofauti. 

4. Alama za 

wachezaji. 

5. Viti. 

6. Filimbi. 

7. Vitambaa. 

8. Chupa. 

9. Magunia. 

10. Mipira ya 

kengele. 

11. Vifuko vya 

mbegu. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kucheza michezo 

midogo midogo 

inayotumia vifaa 

mchanganyiko? 

10 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

5. NGOMA 

a) Ngoma za Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza ngoma ya 

asili inayochezwa 

katika eneo lake 

kiufundi. 

 Kwa kutumia mbinu ya kualika mgeni, mgeni 

kwa msaada wa mwalimu awaongoze 

wanafunzi kucheza ngoma ya asili 

inayochezwa katika eneo lao. 

1. Vifaa vya 

ngoma husika. 

2. Marembo 

sanaa ya ngoma 

husika. 

3. Ukanda wa 

video wa ngoma 

husika. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kucheza ngoma ya asili 

inayochezwa katika eneo 

lake kiufundi? 

10 

b) Moyo wa 

Ushirikiano. 

Mwanafunzi aweze: 

i) Kueleza dhana ya 

ushirikiano. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza dhana 

ya ushirikiano. 

 Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza dhana ya 

ushirikiano? 

3 

 (ii) Kubainisha 

mambo ambayo 

watu  

hushirikiana. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya vikundi  

mwalimu awaongoze wanafunzi wabainishe 

mambo ambayo watu hushirikiana katika 

jamii. 

- Je, mwanafunzi anaweza 

kubainisha mambo 

ambayo watu 

hushirikiana katika 

jamii? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kubainisha faida za 

kushirikiana na 

hasara za 

kutoshirikiana. 

1. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

mwalimu awaongoze wanafunzi wabainishe 

faida za kushirikiana na hasara za 

kutoshirikiana katika jamii. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kushirikiana katika 

vikundi vyao vya michezo. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha faida za 

kushirikiana na hasara 

za kutoshirikiana katika 

jamii? 

 

6. AJALI 

KATIKA 

MICHEZO 

a) Kupanguka 

Mifupa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

kupanguka mfupa au 

mifupa. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi waeleze dhana 

ya kupanguka kwa mfupa au mifupa. 

Vielelezo vya 

ajali husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza dhana ya 

kupanguka mfupa au 

mifupa? 

6 

 (ii) Kutaja vyanzo vya 

ajali vinavyosababisha 

kupanguka mfupa au 

mifupa katika michezo. 

Kwa kutumia mbinu ya mjadala mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja vyanzo 

vinavyosababisha ajali ya kupanguka mfupa au 

mifupa katika michezo. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vyanzo vya ajali 

vinavyosababisha 

kupanguka mfupa au 

mifupa katika 

michezo? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mchezaji 

aliyepanguka 

mfupa au mifupa 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

mambo ya kuzingatia wakati wa kutoa 

huduma ya kwanza kwa mchezaji 

aliyepanguka mfupa au mifupa katika 

michezo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuigiza 

kutoa huduma ya kwanza kwa mchezaji 

aliyepanguka mfupa au mifupa kwa usahihi. 

1. Bendeji. 

2. Mto/sponji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

huduma ya 

kwanza kwa 

mchezaji 

aliyepanguka 

mfupa au mifupa 

kwa usahihi? 

 

b) Kuzama 

Majini. 

Mwanafunzi aweze: 

i) Kueleza dhana ya 

kuzama majini. 

Kwa kutumia mbinu yta mhadhara mfupi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

dhana ya kuzama majini. 

Picha ya mtu 

aliyezama majini. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya kuzama 

majini? 

4 

 ii) Kutaja sababu za 

ajali ya kuzama 

majini. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

sababu za ajali ya kuzama amajini. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza  kutaja 

sababu za ajali ya 

kuzama majini? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 iii) Kueleza mambo 

ya tahadhari ya 

kuzingatia kabla  

na wakati 

wanapocheza 

katika maji. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

mambo ya tahadhari kabla  na wakati 

wanapocheza katika maji. 

Chati yenye 

kuonesha vitendo 

vya tahadhari. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mambo ya tahadhari 

ya kuzingatia kabla na 

wakati wanapocheza 

majini.? 

 

vi) Kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mtu aliyezama  

majini kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu aliyezama majini kwa 

usahihi. 

2.  Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu aliyezama maji. 

Mazingira halisi. Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

huduma ya kwanza 

kwa mtu aliyezama  

majini kwa usahihi? 

7.  KUOGELEA 

a) Kujisukuma kwa 

kuelea. 

Mwanafunzi  aweze 

kujisukuma kwa 

kuelea kufudifudi 

na kichali chali. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujisukuma kwa kuelea 

kifudifudi na kichalichali. 

2. Kwa kutumia mbinu  ya mazoezi ya kurudia 

rudia, mwalimu awaongoze wanafunzi  

kujisukuma kwa kuelea kifudifudi  na 

kichalichali. 

1. Kamba refu. 

2. Fito zenye ncha. 

3. Maboya. 

4. Mavazi ya 

kuogelea. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kujisukuma  kwa kuelea 

kifudifudi na kichali 

chali? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b)  Kuogelea 

kifudifudi na 

kichali chali 

Mwanafunzi aweze 

kuogelea 

kifudifudi na 

kichali chali kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuogelea 

kifudifudi na kichali chali kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu  awaongoze 

wanafunzi kuogelea kifudifudi na 

kichalichali kwa usahihi. 

1. Kamba refu. 

2. Fito zenye 

ncha. 

3. Maboya. 

4. Mavazi ya 

kuogelea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuogelea 

kifudifudi na 

kichali chali kwa 

usahihi? 
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DARASA LA NNE 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Michezo katika Darasa la IV wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kukimbia mbio fupi, kuruka chini na kurusha tufe kiujuzi. 

2. Kusikiliza kwa makini maelekezo yanayotolewa na kushindana kwa kufuata sheria za msingi za michezo anuai. 

3. Kucheza michezo ya mpira wa miguu na mpira wa pete kiujuzi. 

4. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano) ili kupata maarifa na stadi za 

kimichezo. 

5. Kushirikiana katika michezo na wanafunzi wenzao na wanajamii kwa jumla. 

6. Kucheza ngoma za asili na michezo midogo midogo yenye stadi za kukimbia, kurusha na kudaka.  

7. Kuogelea kwa mitindo mbali mbali. 

8. Kuelezea na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Michezo katika Darasa la IV ni kuwezesha wanafunzi: 

1. Kuelewa uchezaji wa michezo ya riadha ya mbio za masafa mafupi pamoja na urukaji na urushaji tufe kiujuzi. 

2. Kujenga tabia ya usikilizaji na ufuataji wa sheria wakati wa michezo. 

3. Kuelewa uchezaji wa  michezo ya mpira wa miguu na mpira wa pete kiujuzi. 

4. Kujua uchezaji wa ngoma za asili na michezo midogo midogo yenye stadi za kukimbia, kurusha na kudaka. 

5. Kufahamu stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA  (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano)  ili kupata maarifa na stadi za 

kimichezo. 

6. Kujenga tabia ya ushirikiano katika michezo anuai bila ya ubaguzi. 

7. Kufahamu uogeleaji kwa kimitindo. 

8. Kuelewa mbinu za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. MICHEZO 

MIDOGO 

MIDOGO 

ISIYO YA 

ASILI 

a) Michezo yenye 

Stadi za 

Kukimbia. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza michezo tofauti 

yenye stadi za kukimbia. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kucheza michezo 

tofauti yenye stadi za kukimbia. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze michezo 

tofauti yenye stadi za kukimbia. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi wafanye mazoezi ya kucheza 

michezo tofauti yenye stadi za kukimbia. 

1. Filimbi. 

2. Alama maalum 

    za uwanjani. 

3.Alama za 

   wachezaji. 

4. Chupa. 

5. Vitambaa. 

6. Mipira tofauti. 

7. Vifuko vya 

    mbegu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

michezo tofauti 

yenye stadi za 

kukimbia? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Michezo yenye 

Stadi za 

Kurusha na 

Kudaka. 

Mwanafunzi aweze  

kucheza michezo tofauti 

yenye stadi za kurusha na 

kudaka. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara  

mfupi mwalimu awaeleze wanafunzi 

mambo ya kuzingatia wakati wa 

kucheza michezo tofauti yenye stadi 

za kurusha na kudaka. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze 

michezo tofauti yenye stadi za 

kurusha na kudaka. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi wafanye mazoezi ya 

kucheza michezo tofauti yenye stadi 

za kurusha na kudaka. 

1. Filimbi. 

2. Alama maalum 

    za uwanjani. 

3. Alama za  

    wachezaji. 

4. Chupa. 

5. Mchanga. 

6. Mipira tofauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

michezo tofauti 

yenye stadi za 

kurusha na 

kudaka? 

5 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

2. NGOMA 

a) Ngoma za Asili. 

Mwanafunzi aweze kucheza 

ngoma ya asili inayochezwa 

katika eneo lake kiufundi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kumualika mgeni kwa 

msaada wa mwalimu awaongoze wanafunzi 

kucheza ngoma ya asili inayochezwa katika eneo 

lao. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia 

(mgeni kwa msaada wa mwalimu awaongoze 

wanafunzi kucheza ngoma ya asili inayochezwa 

katika eneo lao. 

1. Vifaa vya ngoma 

husika. 

2. Marembo sanaa 

ya ngoma husika. 

3. Ukanda wa 

video wa ngoma 

husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

ngoma ya asili 

inayochezwa 

katika eneo lake 

kiufundi? 

10 

3.  MICHEZO YA 

RIADHA 

a) Mbio za Masafa 

Mafupi. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kuonesha mbinu za 

kukimbia mbio za 

masafa mafupi. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi mambo ya kuzingatia wakati 

wa kuonesha mbinu za kukimbia mbio za masafa 

mafupi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia  

mwalimu awaongoze wanafunzi kuonesha mbinu 

za kukimbia mbio za masafa mafupi. 

1. Filimbi. 

2. Alama. maalum 

za ndani ya uwanja. 

3. Vibao vya 

kuanzishia mbio. 

4. Kamba. 

5. Saa ya 

kusimama. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

mbinu za kukimbia 

mbio za masafa 

mafupi? 

10 

 (ii) Kukimbia mbio za mita 

100, 200 na 400, 

kiufundi na kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi sheria za kukimbia mbio za 

mita 100, 200 na 400. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudiarudia 

mwalimu awaongoze wanafunzi kukimbia mbio 

za mita 100, 200 na 400 kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Vibao vya 

kuanzishia mbio. 

3. Alama maalumu 

za ndani ya 

uwanja. 

4. Kamba. 

5. Saa ya kusimama  

6. Fomu ya  

    kurekodia  

    matokeo 

Je, mwanafunzi 

anaweza kukimbia 

mbio za mita 100, 

200, na 400 

kiufundi na 

kisheria? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Kuruka Chini Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu 

za kuruka chini. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mwalimu awaeleze wanafunzi 

mambo ya kuzingatia wakati wa 

kuonesha mbinu za kuruka chini. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha mbinu za kuruka chini. 

1. Kibao cha kuwekea sawa 

mchanga. 

2. Kamba. 

3. Vibendera vyekundu na 

vyeupe. 

4. Filimbi. 

5. Kibao cha kukanyagia 

“(stop-board)” 

6. Futi kamba. 

7. Fomu ya kurikodia 

matokeo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

mbinu za kuruka 

chini? 

8 

 (ii) Kuruka chini 

kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaeleze wanafunzi 

sheria za mchezo wa kuruka chini. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuruka chini kiufundi na 

kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Kibao cha kukanyagia 

(stop-board). 

3. Futi kamba. 

4. Fomu ya kurikodia 

matokeo. 

5. Kibao cha kuweka sawa 

mchanga. 

6. Kamba. 

7. Vibendera vyekundu na 

vyeupe. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuruka 

chini kiufundi na 

kisheria? 

 



 53 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Kurusha Tufe. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu za 

kurusha tufe kiufundi. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaeleze wanafunzi 

mambo ya kuzingatia wakati wa 

kuonesha mbinu za kurusha tufe 

kiufundi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha mbinu za kurusha 

tufe kifundi. 

1. Filimbi. 

2. Mipira midogo 

tofauti. 

3. Mipira mizito. 

4. Mipira yenye 

kengele. 

5. Tufe. 

6. Tepu ya kupimia. 

7. Fomu ya kurikodia 

matokeo. 

8. Vibendera 

vyekundu na 

vyeupe. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

mbinu za kurusha 

tufe kiufundi? 

8 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPI

NDI 

 (ii) Kurusha tufe 

kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi sheria za 

mchezo wa kurusha tufe. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

wafanye mazoezi ya kurusha tufe kiufundi na 

kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Mipira midogo 

tofauti. 

3. Mipira mizito. 

4. Mipira yenye 

kengele. 

5. Tufe. 

6. Futi kamba. 

7. Fomu ya kurikodia  

    matokeo. 

8. Vibendera vyekundu 

     na vyeupe. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kurusha 

tufe kiufundi na 

kisheria? 

 

4. MICHEZO YA 

MIPIRA 

a) Mpira wa 

Miguu. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kuonesha 

mbinu za 

kucheza mpira 

wa miguu. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kuonesha mbinu za 

kucheza mpira wa miguu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha mbinu za mchezo wa mpira wa 

miguu. 

1. Mipira. 

2. Filimbi. 

3. Alama maalum za  

    uwanjani. 

4. Alama za wachezaji. 

5. Saa ya kusimama. 

6. Alama za magoli. 

7. Kanda za video za  

    mpira husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

mbinu za kucheza 

mpira wa miguu? 

14 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kucheza mpira wa 

miguu kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaeleze wanafunzi 

sheria za mchezo wa mpira wa miguu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi wacheze mpira wa miguu 

kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Mipira. 

3. Alama za uwanjani. 

4. Alama za wachezaji. 

5. Saa ya kusimama. 

6. Alama za magoli. 

7. Kanda za video za 

mpira husika. 

8.Fomu za kurekodi 

matokeo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

mpira wa miguu 

kiufundi na 

kisheria? 

 

b) Mpira wa Pete. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu za 

kucheza mpira wa 

pete. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi  mwalimu awaeleze wanafunzi 

mambo ya kuzingatia wakati wa 

kuonesha mbinu za kucheza mpira wa 

pete. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha mbinu za kucheza 

mpira wa pete. 

1. Mipira. 

2. Filimbi. 

3. Alama za uwanja. 

4. Alama za wachezaji. 

5. Viti. 

6. Saa ya kusimama. 

7. Kanda za video za  

    mpira husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

mbinu za kucheza 

mpira wa pete? 

14 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kucheza mpira wa 

pete kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi sheria za 

mchezo wa mpira wa pete. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi wacheze mpira wa pete 

kiufundi na kisheria. 

1. Mipira. 

2. Filimbi. 

3. Alama za uwanja. 

4. Alama za wachezaji. 

5. Viti. 

6. Saa ya kusimama. 

7. Kanda za video za mpira 

wa pete. 

8. Fomu za kurekodi 

matokeo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

mpira wa pete 

kiufundi na 

kisheria? 

 

5. AJALI 

KATIKA 

MICHEZO 

Kubanwa na 

Misuli. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

kubanwa na misuli. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi dhana ya 

kubanwa na misuli. 

Vielelezo vya ajali husika. Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya kubanwa 

na misuli? 

4 

 (ii) Kutaja vyanzo 

vinavyosababisha 

mchezaji kubanwa na 

misuli . 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujadili vyanzo vya ajali vinavyosababisha 

kubanwa na misuli. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyanzo vya ajali 

vinavyosababisha 

kubanwa na 

misuli? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mchezaji 

aliebanwa na 

misuli kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze mambo ya 

kuzingatia wakati wa kutoa huduma ya 

kwanza kwa mchezaji aliebanwa na 

misuli. 

2. Kwa kutumia igizo dhima,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi  kuonesha namna 

ya  kutoa huduma ya kwanza kwa 

mchezaji aliyebanwa na misuli. 

 

Mafuta ya 

kulainisha misuli. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

huduma ya 

kwanza kwa 

mchezaji 

aliebanwa na 

misuli kwa 

usahihi? 

 

6. KUOGELEA  

Kuogelea  

Kichura. 

Mwanafunzi aweze 

kuogelea kwa 

mtindo wa 

kichura kwa 

ustadi 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuogelea kwa 

mtindo wa kichura kwa ustadi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuogelea kwa mtindo wa 

kichura kwa ustadi. 

1. Kamba refu. 

2. Fito refu zenye 

    ncha. 

3. Mavazi ya  

    kuogelea. 

4. Maboya. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuogelea 

kwa mtindo wa 

kichura kwa 

ustadi? 

6 
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DARASA LA TANO 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Michezo katika Darasa la V wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kucheza michezo ya mbio za kupokezana kijiti na mbio za masafa ya kati kiujuzi. 

2. Kusikiliza kwa makini maelekezo yanayotolewa na kushindana kwa kufuata sheria za michezo anuai. 

3. Kucheza michezo ya kurusha kisahani na kuruka miruko mitatu kiujuzi. 

4. Kucheza michezo ya mpira wa wavu na mpira wa meza kiujuzi. 

5. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano)  ili kupata maarifa na stadi za 

kimichezo. 

6. Kushirikiana katika michezo na wanafunzi wenzao pamoja na wanajamii kwa jumla. 

7. Kucheza ngoma za asili na michezo midogo midogo yenye stadi za kukimbia, kuruka, kurusha na kudaka. 

8. Kuogelea kwa mitindo mbali mbali. 

9. Kuelezea na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Michezo katika Darasa la V ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kujua uchezaji wa michezo mbali mbali ya riadha. 

2. Kujenga tabia ya usikilizaji na ufuataji wa maelekezo na sheria wakati wa michezo. 

3. Kuelewa uchezaji wa mpira wa wavu na mpira wa meza kiujuzi. 

4. Kujua uchezaji wa ngoma za asili na michezo midogo midogo yenye stadi za michezo za kukimbia, kuruka, kurusha na kudaka. 

5. Kufahamu stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano)  ili kupata maarifa na stadi za 

kimichezo. 

6. Kujenga tabia ya ushirikiano katika michezo anuai bila ya ubaguzi. 

7. Kufahamu uogeleaji wa mitindo mbali mbali. 

8. Kuelewa mbinu za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. MICHEZO 

MIDOGO 

MIDOGO 

ISIYO YA 

ASILI 

a) Michezo yenye 

Stadi za 

Kukimbia. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza michezo 

mbalimbali yenye stadi 

za kukimbia. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kucheza michezo 

mbalimbali yenye stadi za kukimbia. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kucheza michezo mbalimbali 

yenye stadi za kukimbia. 

1. Filimbi. 

2. Alama za uwanja. 

3. Alama za 

wachezaji. 

4. Kamba refu. 

5. Mipira tofauti. 

6. Vijiti. 

7. Mpira wa kengele. 

8. Vitambaa..  

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

michezo mbalimbali 

yenye stadi za 

kukimbia? 

2 

b) Michezo yenye 

Stadi za Kuruka. 

Mwanafunzi aweze  

kucheza michezo 

mbalimbali yenye stadi 

za kuruka. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kucheza michezo 

mbalimbali yenye stadi za kuruka. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kucheza michezo mbalimbali 

yenye stadi za kuruka. 

1. Filimbi. 

2. Kamba fupifupi. 

3. Kamba refu. 

4. Fito. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

michezo mbalimbali 

yenye stadi za 

kuruka? 

2 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Michezo yenye 

stadi za 

kurusha na 

kudaka. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza michezo 

yenye stadi za kurusha 

na kudaka. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kucheza michezo 

yenye stadi za kurusha na kudaka. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kucheza michezo yenye stadi za kurusha na 

kudaka. 

1. Filimbi. 

2. Mipira. 

3. Vifuko vya 

mbegu/mchanga. 

4. Alama za 

wachezaji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

michezo yenye 

stadi za kurusha 

na kudaka? 

2 

2. NGOMA 

Ngoma za Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza ngoma ya asili 

inayochezwa katika eneo 

lake kiufundi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika mgeni, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kucheza 

ngoma ya asili inayochezwa katika eneo lao 

kiufundi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia, mgeni kwa msaada wa mwalimu 

awaongoze wanafunzi kucheza ngoma ya 

asili inayochezwa katika eneo lao. 

1. Vifaa vya 

ngoma husika. 

2. Marembo sanaa 

ya ngoma 

husika. 

3. Kanda za video 

za ngoma 

husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

ngoma ya asili 

inayochezwa 

katika eneo lake 

kiufundi? 

12 

3. MICHEZO YA 

RIADHA 

a) Mbio za 

Kupokezana 

Kijiti. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kuonesha mbinu za 

kukimbia mbio za 

kupokezana kijiti. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kuonesha mbinu za 

kukimbia mbio za kupokezana kijiti. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuonesha mbinu za 

mbio za kupokezana kijiti. 

1. Filimbi. 

2. Vijiti. 

3. Alama za 

kiwanjani. 

4. Kamba refu. 

5. Alama za 

wachezaji. 

6. Saa ya 

kusimama. 

7. Kanda za video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

mbinu za mbio za 

kupokezana kijiti? 

8 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kukimbia mbio za 

kupokezana kijiti 

kiufundi na kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi sheria za 

mchezo wa kupokezana kijiti. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kukimbia mbio za 

kupokezana kijiti kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Alama za uwanjani. 

3. Kamba refu. 

4. Alama za wachezaji. 

5. Saa ya kusimama. 

6. Fomu ya kurikodia 

matokeo. 

7. Kanda za video. 

8. Vijiti. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kukimbia mbio za 

kupokezana kijiti 

kiufundi na 

kisheria? 

 

b) Mbio za 

Masafa ya 

Kati  (m.800). 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu za 

kukimbia mbio za 

masafa ya kati. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kuonesha mbinu za 

kukimbia mbio za masafa ya kati. 

1. Filimbi. 

2. Alama za uwanjani. 

3. Kamba refu. 

4. Alama za wachezaji. 

5. Kanda za video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha mbinu 

za kukimbia mbio 

za masafa ya kati? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kukimbia mbio za 

masafa ya kati 

kiufundi na kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaeleze wanafunzi 

sheria za kukimbia mbio za masafa ya 

kati (m. 800). 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi wakimbie mbio za masafa 

ya kati (m. 800) kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Alama za 

uwanjani. 

3. Kamba refu. 

4. Alama za 

wachezaji. 

5. Saa ya kusimama. 

6. Fomu ya kurikodia 

matokeo. 

7. Kanda za video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kukimbia mbio za 

masafa ya kati 

kiufundi na 

kisheria? 

 

c) Kuruka 

miruko 

mitatu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu za 

kuruka miruko 

mitatu. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi  mwalimu awaeleze wanafunzi 

mambo ya kuzingatia wakati wa kuruka 

miruko mitatu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha mbinu za kuruka 

miruko mitatu. 

1. Filimbi. 

2. Bao la kukanyagia. 

3. Kibao cha 

kuwekea sawa 

kiwanja/eneo la 

kurukia. 

4. Kanda za video za 

mchezo husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha mbinu 

za kuruka miruko 

mitatu? 

8 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuruka miruko 

mitatu kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaeleze wanafunzi 

sheria za kuruka miruko mitatu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya  mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi waruke miruko mitatu 

kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Alama za 

uwanjani. 

3. Kamba refu. 

4. Alama za 

wachezaji. 

5. Saa ya 

kusimama. 

6. Fomu ya 

kurikodia 

matokeo. 

7. Kanda za video. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuruka 

miruko mitatu 

kiufundi na 

kisheria? 

 

d) Kurusha 

Kisahani. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu za 

kurusha kisahani. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaeleze wanafunzi 

mambo ya kuzingatia wakati wa 

kuonesha mbinu za kurusha kisahani. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha mbinu za kurusha 

kisahani. 

1. Filimbi. 

2. Visahani. 

3. Futi kamba. 

4. Alama za 

kiwanja za 

mchezo husika. 

5. Kanda za video. 

6. Vijiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha mbinu 

za kurusha 

kisahani? 

8 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kurusha kisahani 

kiufundi na kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi kutumia 

ufundi na sheria wakati wa kucheza 

mchezo wa kurusha kisahani. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kucheza mchezo wa kurusha 

kisahani kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Visahani. 

3. Alama za 

uwanjani. 

4. Kamba refu. 

5. Alama za 

wachezaji. 

6. Saa ya 

kusimama. 

7. Fomu ya 

kurikodia 

matokeo. 

8. Vijiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kurusha 

kisahani kiufundi 

na kisheria? 

 

 4. MICHEZO 

YA MIPIRA 

a) Mpira wa 

Wavu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu za 

kucheza mpira wa 

wavu. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha mbinu za kucheza mchezo wa 

mpira wa wavu. 

1. Filimbi. 

2. Mipira. 

3. Wavu. 

4. Kamba refu. 

5. Ukuta. 

6. Vijiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha mbinu 

za kucheza mpira 

wa wavu? 

16 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kucheza mpira 

wa wavu kiufundi 

na kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kucheza 

mpira wa wavu kwa kutumia mbinu na 

kufuata sheria. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

wacheze mpira wa wavu kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Mipira. 

3. Kamba refu. 

4. Wavu. 

5. Viti. 

6. Fomu ya kurikodia 

matokeo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

mpira wa wavu 

kiufundi na 

kisheria? 

 

b) Mpira wa 

Meza. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu 

za kucheza 

mpira wa meza. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia   mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha mbinu za kucheza mchezo wa mpira 

wa meza. 

1. Beti za kuchezea. 

2. Wavu. 

3. Meza.  

4. Vipira. 

5. Kanda za video za 

     mpira wa meza. 

6. Ukuta. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha mbinu 

za kucheza mpira 

wa meza? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kucheza mpira wa 

meza kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kucheza mpira wa meza kwa kutumia 

mbinu na kufuata sheria. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi wacheze mpira wa meza 

kiufundi na kisheria. 

1. Beti za 

kuchezea. 

2. Wavu. 

3. Meza ya mpira 

wa meza. 

4. Kanda za video 

za mpira wa 

meza. 

5.Fomu ya 

kurekodia 

matokeo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza mpira 

wa meza kiufundi na 

kisheria? 

 

5. AJALI KATIKA 

MICHEZO 

Ajali za jicho. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

ajali za jicho. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

dhana ya ajali za jicho. 

Vielelezo vya ajali 

husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza dhana 

ya ajali za jicho? 

3 

 (ii) Kutoa vyanzo 

vinavyosababisha 

ajali za jicho 

michezoni. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vyanzo vinavyosababisha ajali za 

jicho michezoni. 

 

 

--- 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja vyanzo 

vinavyosababisha ajali 

za jicho michezoni? 

 

 (iii) Kutoa huduma ya 

kwanza kwa mchezaji 

aliepata ajali ya jicho 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

huduma ya kwanza kwa mchezaji 

aliyepata ajali ya jicho kwa usahihi. 

1. Kitambaa laini. 

2. Bendeji. 

3. Maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mchezaji aliyepata ajali 

ya jicho kwa usahihi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6. KUOGELEA  

Kuogelea kwa 

Mtindo wa 

Kipepeo. 

Mwanafunzi aweze 

kuogelea kwa 

mtindo wa kipepeo 

kwa ustadi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuogelea kwa mtindo wa 

kipepeo kwa ustadi 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuogelea kwa mtindo wa 

kipepeo kwa ustadi. 

1. Kamba refu. 

2. Fito zenye 

ncha. 

3. Mavazi ya 

kuogelea. 

4. Maboya. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuogelea kwa 

mtindo wa kipepeo kwa 

ustadi? 

6 
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DARASA LA VI 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la michezo katika Darasa la VI wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1.  Kucheza michezo ya mbio za masafa ya kati kiujuzi. 

2.   Kusikiliza kwa makini maelekezo yanayopatikana na kushindana katika michezo kwa kufuata sheria za michezo anuai. 

3.  Kucheza michezo ya kurusha mkuki na kuruka juu kiujuzi. 

4. Kucheza michezo ya mpira wa mikono na mpira wa kikapu kiujuzi. 

5. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kimichezo. 

6. Kushirikiana katika michezo na wanafunzi wenzao na wanajamii kwa jumla. 

7.   Kucheza ngoma za asili na michezo midogo midogo tofauti  yenye stadi za michezo mikubwa. 

8.  Kuogelea kwa mitindo mbali mbali. 

9.   Kueleza na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Michezo katika Darasa la VI ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kujua uchezaji wa michezo mbali mbali ya riadha. 

2. Kujenga tabia ya usikilizaji na ufuataji wa maelekezo na sheria wakati wa michezo. 

3. Kuelewa uchezaji wa mpira wa mikono na mpira wa kikapu kiujuzi. 

4. Kujua uchezaji wa ngoma za asili na michezo midogo midogo yenye stadi za michezo mikubwa. 

5. Kufahamu stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kimichezo. 

6. Kujenga tabia ya ushirikiano katika michezo anuai bila ya ubaguzi. 

7. Kufahamu uogeleaji wa mitindo mbali mbali. 

8. Kuelewa mbinu za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. MICHEZO 

MIDOGO 

MIDOGO 

ISIYO YA 

ASILI 

 Michezo 

Tofauti 

yenye Stadi 

za Michezo 

Mikubwa. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza michezo tofauti 

yenye stadi za michezo 

mikubwa. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi wacheze 

michezo midogo midogo isiyo ya asili 

yenye stadi za michezo mikubwa. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufanya mazoezi ya kucheza 

michezo midogo midogo isiyo ya asili 

yenye stadi za michezo mikubwa. 

 

1. Mipira tofauti. 

2. Filimbi. 

3. Saa ya kusimama. 

4. Kamba refu. 

5. Alama za 

uwanjani. 

6. Fito. 

7. Alama za 

wachezaji. 

8. Kanda mbalimbali 

za video zenye 

kuonesha michezo 

tofauti. 

9. Mpira wa kengele. 

10. Vitambaa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

michezo tofauti 

yenye stadi za 

michezo 

mikubwa? 

6 
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MADA NDOGO MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

2. NGOMA 

a) Ngoma za 

Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kucheza ngoma ya asili 

inayochezwa katika eneo 

lake kiufundi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika mgeni 

mwalimu awaongoze wanafunzi kucheza 

ngoma ya asili inayochezwa katika eneo 

lao. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mgeni kwa msaada wa 

mwalimu awaongoze wanafunzi kucheza 

ngoma ya asili inayochezwa katika eneo 

lao. 

1. Vifaa vya ngoma 

husika. 

2. Marembo sanaa ya 

ngoma husika. 

3. Kanda za redio za  

ngoma husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

ngoma ya asili 

inayochezwa katika 

eneo lake kiufundi? 

10 

3. MICHEZO YA 

RIADHA 

a) Mbio za 

Masafa ya 

Kati (m.1500). 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kuonesha mbinu za 

mchezo wa kukimbia 

mbio za masafa ya kati 

(m.1500). 

 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha mbinu za mchezo wa kukimbia 

mbio za masafa ya kati (m.1500). 

1. Filimbi. 

2. Alama maalum za 

uwanjani. 

3. Vibao vya kuanzishia 

mbio. 

4. Kamba. 

5. Saa ya kusimama. 

6. Fomu ya kurekodia 

matokeo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

mbinu za mchezo wa 

kukimbia mbio 

masafa ya kati 

(m.1500 )? 

9 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kukimbia 

mbio za 

masafa ya kati 

kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi sheria za 

mchezo wa kukimbia mbio za masafa ya kati. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kucheza mchezo wa kukimbia mbio za 

masafa ya kati kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Alama maalum za 

uwanjani. 

3. Vibao vya kuanzishia 

mbio. 

4. Kamba. 

5. Saa ya kusimama. 

6. Fomu ya kurekodia 

matokeo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kukimbia mbio za 

masafa ya kati 

kiufundi na 

kisheria? 

 

b) Kuruka Juu. Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kuonesha 

mbinu za 

mchezo wa 

kuruka juu.  

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kucheza mchezo wa 

kuruka juu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha mbinu za mchezo wa kuruka juu. 

1. Filimbi. 

2. Fito. 

3. Vibendera vya rangi 

nyekundu na nyeupe. 

4. Futi kamba. 

5. Godoro la kuangukia. 

6. Mihimili ya kurukia. 

7. Mwamba. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha mbinu 

za mchezo wa 

kuruka juu? 

8 

 (ii) Kuruka juu 

kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi sheria   za 

mchezo wa kuruka juu kiufundi na kisheria. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya mazoezi ya kucheza mchezo wa 

kuruka juu kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Vibendera vyekundu 

na vyeupe. 

3. Futi kamba. 

4. Godoro la kuangukia. 

5. Mihimili ya kurukia.  

6. Mwamba.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kuruka 

juu kiufundi na 

kisheria? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Kurusha 

Mkuki. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu za 

mchezo wa kurusha 

mkuki. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi mambo ya 

kuzingatia wakati wa kucheza mchezo wa 

kurusha mkuki. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha mbinu za kurusha mkuki. 

 

1. Filimbi. 

2. Mikuki. 

3. Fito. 

4. Kamba. 

5. Futi kamba. 

6. Vitambaa vya 

bendera zenye 

rangi nyekundu 

na nyeupe. 

7. Alama maalum 

za uwanjani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha mbinu 

za mchezo wa 

kurusha mkuki? 

8 

 (ii) Kurusha mkuki 

kiufundi na kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaeleze wanafunzi  sheria za 

mchezo wa kurusha mkuki. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi kufanya 

mazoezi ya kucheza mchezo wa kurusha mkuki 

kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Mikuki. 

3. Futi kamba. 

4. Kamba. 

5. Alama maalum 

za uwanjani. 

6. Vibendera 

vyekundu na 

vyeupe. 

7. Fomu za 

kurikodia 

matokeo 

Je, mwanafunzi 

anaweza kurusha 

mkuki kiufundi 

na kisheria? 
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MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

4. MICHEZO 

YA MIPIRA 

a) Mpira wa 

Mikono. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu za 

kucheza mchezo wa 

mpira wa mikono. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuonesha 

mbinu za kucheza mchezo wa mpira wa 

mikono. 

1. Filimbi. 

2. Mpira. 

3. Wavu. 

4. Alama maalum za 

uwanjani. 

5. Fito. 

6. Saa ya kusimama. 

7. Fomu ya kurikodia 

matokeo. 

8. Kadi za waamuzi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

mbinu za kucheza 

mchezo wa mpira 

wa mkono? 

16 

 (ii) Kucheza mpira wa 

mikono kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya igizo mbinu,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kucheza mpira wa mikono kwa kutumia 

mbinu na kufuata sheria. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kucheza mpira wa mikono 

kiufundi na kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Mpira. 

3. Wavu. 

4. Alama maalum za 

uwanjani. 

5. Fito. 

6. Saa ya kusimama. 

7. Fomu ya kurikodia 

matokeo. 

8. Kadi za waamuzi. 

9. Alama za wachezaji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

mpira wa mikono 

kiufundi na 

kisheria? 
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b) Mpira wa 

Kikapu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuonesha mbinu za 

kucheza mpira wa 

kikapu. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha  mbinu za mchezo wa mpira wa 

kikapu. 

1. Filimbi. 

2. Mipira ya mchezo. 

3. Mipira mizito 

“(medicine balls)” 

4. Saa ya kusimama. 

5. Viti. 

6. Fomu ya kurikodia 

matokeo. 

7. Alama za 

waamuzi. 

8. Alama za 

uwanjani. 

9. Alama za 

wachezaji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha mbinu 

za mchezo wa 

mpira wa kikapu? 

16 
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 (ii) Kucheza mpira wa 

kikapu kiufundi na 

kisheria. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

mbinu na kufuata sheria wakati wa kucheza 

mchezo wa mpira wa kikapu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kucheza mpira wa kikapu kiufundi na 

kisheria. 

1. Filimbi. 

2. Mipira ya 

mchezo ya 

kikapu. 

3. Saa ya 

kusimama. 

4. Fomu ya 

kurikodia 

matokeo. 

5. Kadi za 

maamuzi. 

6. Alama za 

uwanjani. 

7. Alama za 

wachezaji. 

8. Alama za 

waamuzi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

mchezo wa mpira 

wa kikapu 

kiufundi na 

kisheria? 
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5. AJALI 

KATIKA 

MICHEZO 

Kupoteza Maji 

na Chumvi 

Mwilini. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

kupoteza maji na 

chumvi mwilini. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi kueleza dhana ya kupoteza maji na 

chumvi mwilini. 

Vielelezo vya 

ajali husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya kupoteza 

maji na chumvi 

mwilini wakati wa 

mazoezi? 

 

4 

 (ii) Kutaja vyanzo 

vinavyosababisha 

kupoteza maji na 

chumvi mwilini 

wakati wa 

mazoezi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja vyanzo vya kupoteza maji na 

chumvi mwilini wakati wa mazoezi. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyanzo 

vinavyosababisha 

kupotea kwa maji 

na chumvi mwilini 

wakati wa 

mazoezi? 

 

 (iii) Kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mchezaji 

aliepoteza maji na 

chumvi mwilini 

wakati akiwa 

mazoezini  kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi mwalimu 

awaeleze wanafunzi kutaja mambo ya kuzingatia kabla 

ya wakati wa kutoa huduma ya kwanza kwa mchezaji 

aliyepoteza maji na chumvi mwilini. 

 

2. Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa huduma ya kwanza kwa mchezaji 

aliyepoteza maji na chumvi mwilini wakati wa mazoezi 

kwa usahihi. 

 

1. Maji ya 

baridi. 

2. Kipepeo cha 

kupepelea.  

3. Kitambaa. 

4. Chumvi ya 

unga. 

5. Sukari. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

huduma ya kwanza 

kwa mchezaji 

aliepoteza maji na 

chumvi mwilini 

wakati wa mazoezi 

kwa usahihi? 
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  3. Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima mwalimu 

awaongoze wanafunzi waoneshe igizo la kutoa huduma ya 

kwanza kwa mchezaji aliyepoteza maji na chumvi mwilini 

wakati wa mazoezi kwa usahihi. 

   

6. KUOGELEA 

a) Kuogelea 

Kibasikeli. 

Mwanafunzi aweze 

kuogelea kwa mtindo 

wa kibasikeli kwa 

ustadi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuogelea kwa mtindo wa kibasikeli kwa 

ustadi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuogelea kwa 

mtindo wa kibaskeli kwa ustadi. 

1. Kamba refu. 

2. Fito ndefu 

zenye ncha. 

3. Mavazi ya 

kuogelea. 

4. Maboya. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuogelea 

kwa mtindo wa 

kibasikeli kwa 

ustadi? 

4 

b) Kupiga Mbizi. Mwanafunzi aweze 

kuogelea kwa kupiga 

mbizi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuogelea kwa kupiga mbizi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia rudia, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kufanya matendo 

ya kuogelea kwa kupiga mbizi. 

1. Kamba refu. 

2. Fito ndefu 

zenye ncha. 

3. Mavazi ya 

kuogelea. 

4. Maboya. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuogelea 

kwa kupiga mbizi? 

4 
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